Lalacewar da ba za ta iya jurewa ba sakamakon rashin barci

Sabuntawa na karshe: Yuli 29, 2025
  • Rashin barci yana lalata neuronal mitochondria, yana shafar kuzarin kwakwalwa.
  • Ragewar makamashin salula yana haifar da buƙatun halittu don yin barci.
  • Hana wa kanku hutu na iya haifar da raguwar fahimi da haɗarin cututtukan neurodegenerative.
  • Gane alamun bayyanar cututtuka da tuntubar likita na iya hana sakamakon da ba za a iya gyarawa ba.

Hoto game da lalacewar da rashin barci ya haifar

A cikin rayuwarmu ta yau da kullun, Yawancin lokaci ana ɗaukar barci a matsayin kayan alatu da za mu iya ragewa. lokacin da wajibai da damuwa suka taru. Duk da haka, kimiyya ta bayyana a sarari cewa barci ya fi jin daɗi mai sauƙi: a Bukatar da ba za a iya maye gurbinsa ba don jin daɗin jiki da tunaniBinciken da aka yi kwanan nan ya nuna yadda rashin isasshen hutu zai iya haifar da lalacewa wanda, a wasu lokuta, ba zai iya jurewa ba.

Bincike na baya-bayan nan ya daidaita ta Masana kimiyyar neuroscience daga Jami'ar Oxford sun kawo haske mai mahimmancin rawar barci a matsayin martanin nazarin halittu ga lalacewa ga mitochondria, wato, da tsarin salula da ke da alhakin samar da makamashi ga kwakwalwarmuBarci, saboda haka, ba wai kawai yana ba mu damar "sake cajin batir ɗinmu ba," amma kuma yana aiki azaman hanyar kariya ta asali don hana ci gaba da lalacewar kwakwalwa. Nemo yadda ake inganta ingancin barcin ku anan..

Abin da ke faruwa a cikin kwakwalwa lokacin da barci ya rasa

Binciken da aka yi kwanan nan, wanda aka gudanar 'Ya'yan itace kwari (Drosophila melanogaster), ya tabbatar da haka Neuron marasa barci suna fuskantar matsanancin damuwa na mitochondrial. Bisa ga wannan, ƙwayoyin jijiya da ke cikin tsarin barci suna aiki a matsayin a canjin yanayi: gano raguwar makamashi kuma haifar da matsa lamba zuwa barci. Lokacin da hutawa bai zo ba, lalacewar na iya ƙaruwa, yana jagorantar kwakwalwa zuwa wani rikicin makamashi wanda ke haifar da haɗari irin waɗannan ayyuka na asali kamar ƙwaƙwalwar ajiya, hankali da sarrafa bayanai.

  Mafarki Game da Wani Ya Buga Kare

Bugu da ƙari, yayin barci, yawancin lalacewar da ƙwayoyin ƙwayoyin cuta ke fuskanta suna juyawa. Wato, Hutun dare yana taimakawa wajen dawo da ma'auni na rayuwa da gyara lalacewar salula kafin ta zama dindindin. Ba tare da wannan lokacin dawowa ba, haɗarin tasowa neurodegenerative cuta ko wasu na kullum pathologies. Ƙara koyo game da lafiyar hankali da barci.

Eduard Estivill mafarki
Labari mai dangantaka:
Eduard Estivill ya bayyana ainihin mahimmancin barci da yadda ake yin barci mafi kyau.

Sakamakon jiki, tunani da tunani na rashin barci

La Rashin barci ba kawai yana haifar da gajiya baYayin da sa'o'i da kwanaki ke wucewa ba tare da isasshen hutu ba, alamun lalacewa suna taruwa kuma suna shafar jiki, tunani, da motsin rai. Daga cikin alamomin da aka fi sani da ke gargadin rashin barci mai tsanani akwai:

  • Sanannen raguwar hankali da maida hankali
  • Rashin ƙwaƙwalwar gajere da dogon lokaci
  • Haushi, kwatsam yanayi swings, da kuma ƙara hankali ga damuwa
  • Dagewar gajiya ta jiki da wahalhalu wajen daidaita motoci
  • Lalacewar garkuwar jiki, sauƙaƙe cututtuka
  Kiwon Lafiyar Hankali Catalonia yana haɓaka sabon tallafi ga matasa kuma yana ƙarfafa kulawar al'umma

A cikin yanayi na rashi na yau da kullun, suna iya bayyana ma matsaloli masu tsanani kamar ƙara haɗarin cututtukan neurodegenerative (kamar Alzheimer's), cututtukan zuciya, kiba, ko ciwon sukari. Jiki yana buƙatar dakatar da "na'urar" don hana mahimman abubuwan, kamar tsarin juyayi, daga lalacewa da ba za a iya gyarawa ba.

Ra'ayin Juyin Halitta: Me yasa barci ba ya iyawa?

Daga mahangar juyin halitta, Barci baya wakiltar rauni, amma dabarar da yanayi ya cika sama da shekaru biliyan 2000. Mitochondria, mabuɗin samar da makamashi, ya fito ne tun kafin bayyanar ɓoyayyen kwakwalwa na farko. Hutu na dare, to, ya bayyana shine maganin ilimin halitta don hana zafi da kuma lalata tsarin jijiyoyin jiki a ƙarƙashin buƙatun makamashi akai-akai.

Wannan “dakatawar tilasta” yana ba ku damar kashe na ɗan lokaci mafi yawan aiki na kwakwalwa don tabbatar da cewa ba mu taba kai ga rashin dawowa ba. Idan an yi watsi da waɗannan sigina kuma an rage lokacin hutawa, farashin zai iya zama babba.

  Ranar Magungunan Jama'a ta Ƙasa: Gada, Kalubale, da Haɗin Al'umma

Lokacin da kuma dalilin da yasa za a tuntuɓi gwani

Rashin barci na lokaci-lokaci bazai haifar da mummunan sakamako ba, amma Lokacin da matsalolin barci suka zama na yau da kullun, kulawar likita shine fifiko.Masana sun yarda cewa ci gaba da bayyanar cututtuka na gajiya, matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya, ko wahalar tattarawa na iya zama alamun gargaɗin lalacewa wanda idan ba a kula da su ba, zai yi wuya a koma baya.

Masu sana'a suna ba da shawarar zuwa shawarwari idan matsalolin barci na tsawon makonni da yawa, idan kun fuskanci abubuwan bacci mai tsanani na rana ko kuma idan yanayin yanayi ya zama sananne kuma yana tsoma baki tare da rayuwar yau da kullum. Rigakafin yana da mahimmanci don guje wa sakamakon da ba za a iya gyarawa ba wanda ke shafar lafiyar kwakwalwa da jin daɗin rayuwa gaba ɗaya.

Yin watsi da barci yana iya zama kamar gyara mai sauri ga dunƙulewar rayuwar zamani, amma ƙarin bincike sun yarda cewa yana da alatu ba za mu iya baTsayawa kyawawan dabi'un barci yana nufin kare ma'aunin makamashi na jijiyoyinmu da kuma tabbatar da cewa jikinmu da tunaninmu suna aiki a matakin da zai yiwu a duk rayuwarmu.

Deja un comentario